การศึกษาดูงาน (Study trip) คือ การศึกษานอกสถานที่รูปแบบหนึ่งเพื่อการเรียนรู้ และแสวงหาประสบการณ์ใหม่ๆที่คาดหวังว่าจะสามารถนำมาประยุกต์ใช้ในองค์กร หน่วยงาน หรือปรับปรุงกระบวนการทำงานในบทบาทหน้าที่สำคัญของแต่ละบุคคล ทั้งปัจจัยความสำเร็จและปัญหาอุปสรรค/ข้อควรระวังที่จะได้เรียนรู้จากองค์กรที่ไปศึกษาดูงานทั้งยังเป็นการเปลี่ยนบรรยากาศโดยการไปพบเห็นสิ่งใหม่ซึ่งสามารถเสริมสร้างแนวคิดใหม่ และนำไปสู่การเปลี่ยนแปลงที่ดีขึ้น จึงเป็นกิจกรรมหนึ่งในกระบวนการพัฒนาบุคลากรที่จะช่วยเพิ่มพูนความรู้ ทักษะ และประสบการณ์ ให้กับบุคลากร และนักศึกษา อีกทั้งเป็นการเปิดมุมมองที่จะรับการเรียนรู้ในสิ่งใหม่ๆ สร้างความพร้อมให้แก่ทั้งตัวบุคลากรเอง และสร้างผลสัมฤทธิ์ให้แก่ทีมงาน/หน่วยงาน และองค์กร ทั้งนี้ก็เพื่อให้เกิดการเรียนรู้ที่ดี ผู้ที่ไปศึกษาดูงานต้องใช้ทักษะการสอบถาม การสังเกต และแลกเปลี่ยนเรียนรู้วิธีการปฏิบัติงานและการแก้ปัญหาในการปฏิบัติงานจากสถาบันที่ไปศึกษาดูงาน
ในการนี้ภาควิชาพฤกษศาสตร์ คณะวิทยาศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล จึงได้จัดกิจกรรมให้นักศึกษาได้ศึกษาดูงานยังองค์กรต่างๆ เพื่อให้มีความรู้ เกิดประสบการณ์ ระหว่างวันที่ 18-19 มีนาคม 2566 โดยศึกษาดูงาน และร่วมทำกิจกรรม ดังนี้
- วันที่ 18 มีนาคม 2566 นักศึกษาภาควิชาพฤกษศาสตร์เข้าทัศนศึกษา สวนพฤกษศาสตร์ระยอง
- วันที่ 18 มีนาคม 2566 นักศึกษาและอาจารย์ภาควิชาพฤกษศาสตร์ เข้าเยี่ยมชม Flora Exhibition Hall อาคารนิทรรศน์พรรณพฤกษา ตั้งอยู่ในพื้นที่ของ บริษัท PTT LNG จำกัด มาบตาพุด จ.ระยอง
- วันที่ 18 มีนาคม 2566 กิจกรรมเก็บขยะ ณ หาดแสงจันทร์ และพักผ่อนตามอัธยาศัย
- วันที่ 19 มีนาคม 2566 ศึกษาดูงาน ศูนย์การเรียนรู้ป่าชายเลยพระเจดีย์กลางน้ำ และเดินทางกลับสู่คณะวิทยาศาสตร์
——— วันที่ 18 มีนาคม 2566 นักศึกษาภาควิชาพฤกษศาสตร์เข้าทัศนศึกษาสวนพฤกษศาสตร์ระยอง ———
![](https://plantscience.sc.mahidol.ac.th/wp-content/uploads/2023/03/1_18มีนาคม2566-001-1024x768.jpg)
![](https://plantscience.sc.mahidol.ac.th/wp-content/uploads/2023/03/1_18มีนาคม2566-004-1024x768.jpg)
![](https://plantscience.sc.mahidol.ac.th/wp-content/uploads/2023/03/1_18มีนาคม2566-006-1024x768.jpg)
![](https://plantscience.sc.mahidol.ac.th/wp-content/uploads/2023/03/1_18มีนาคม2566-008-1024x768.jpg)
![](https://plantscience.sc.mahidol.ac.th/wp-content/uploads/2023/03/1_18มีนาคม2566-009-1024x768.jpg)
![](https://plantscience.sc.mahidol.ac.th/wp-content/uploads/2023/03/1_18มีนาคม2566-011-1024x768.jpg)
![](https://plantscience.sc.mahidol.ac.th/wp-content/uploads/2023/03/1_18มีนาคม2566-015-1024x768.jpg)
![](https://plantscience.sc.mahidol.ac.th/wp-content/uploads/2023/03/1_18มีนาคม2566-018-1024x768.jpg)
——— วันที่ 18 มีนาคม นักศึกษาและอาจารย์ภาควิชาพฤกษศาสตร์ ———
เข้าเยี่ยมชม Flora Exhibition Hall อาคารนิทรรศน์พรรณพฤกษา ตั้งอยู่ในพื้นที่ของ บริษัท PTT LNG จำกัด มาบตาพุด จ.ระยอง โถงขนาดใหญ่ด้านใน ปรับอุณหภูมิให้อยู่ที่ 17C ซึ่งเป็นความเย็นเหลือใช้จากการผลิตก๊าซ LNG ใช้แสดงพรรณไม้ดอกเขตอบอุ่น เช่น ทิวลิป
และไฮเดรนเยีย
![](https://plantscience.sc.mahidol.ac.th/wp-content/uploads/2023/03/2_18มีนาคม2566-001-1024x768.jpg)
![](https://plantscience.sc.mahidol.ac.th/wp-content/uploads/2023/03/2_18มีนาคม2566-003-1024x768.jpg)
![](https://plantscience.sc.mahidol.ac.th/wp-content/uploads/2023/03/2_18มีนาคม2566-005-1024x683.jpg)
![](https://plantscience.sc.mahidol.ac.th/wp-content/uploads/2023/03/2_18มีนาคม2566-008-1024x768.jpg)
![](https://plantscience.sc.mahidol.ac.th/wp-content/uploads/2023/03/2_18มีนาคม2566-009-1024x768.jpg)
![](https://plantscience.sc.mahidol.ac.th/wp-content/uploads/2023/03/2_18มีนาคม2566-011-1024x768.jpg)
![](https://plantscience.sc.mahidol.ac.th/wp-content/uploads/2023/03/2_18มีนาคม2566-012-1024x768.jpg)
![](https://plantscience.sc.mahidol.ac.th/wp-content/uploads/2023/03/2_18มีนาคม2566-018-1024x768.jpg)
——— วันที่ 18 มีนาคม 2566 กิจกรรมเก็บขยะ ณ หาดแสงจันทร์ และพักผ่อนตามอัธยาศัย ———
-ขยะเยอะมาก ทั้งแห ขวดพลาสติก ถัง กระบะ ก้นบุหรี่และขยะขนาดเล็ก
-ชายหาดแหว่งจากแนวกันคลื่นเป็นแนวยาว
![](https://plantscience.sc.mahidol.ac.th/wp-content/uploads/2023/03/336495798_735169434953131_6500352133656647740_n-1-1024x768.jpg)
![](https://plantscience.sc.mahidol.ac.th/wp-content/uploads/2023/03/336466955_1280955342454173_5100444403741644642_n-1024x681.jpg)
![](https://plantscience.sc.mahidol.ac.th/wp-content/uploads/2023/03/336764554_936334061041816_326365685944607410_n-1024x768.jpg)
![](https://plantscience.sc.mahidol.ac.th/wp-content/uploads/2023/03/336764554_936334061041816_326365685944607410_n-1-1024x768.jpg)
![](https://plantscience.sc.mahidol.ac.th/wp-content/uploads/2023/03/336700591_1217141018918684_159167576720982255_n-1024x576.jpg)
![](https://plantscience.sc.mahidol.ac.th/wp-content/uploads/2023/03/336436518_1165546777321061_16683213135652935_n-1024x768.jpg)
![](https://plantscience.sc.mahidol.ac.th/wp-content/uploads/2023/03/336580460_745416657079266_5611446216694739476_n-1-768x1024.jpg)
![](https://plantscience.sc.mahidol.ac.th/wp-content/uploads/2023/03/336659764_524453246535458_8743088706969822743_n-768x1024.jpg)
——— วันที่ 19 มีนาคม ศึกษาดูงาน ศูนย์การเรียนรู้ป่าชายเลยพระเจดีย์กลางน้ำ ———
![](https://plantscience.sc.mahidol.ac.th/wp-content/uploads/2023/03/336357997_1218787688742592_2129051125062308495_n-1024x618.jpg)
![](https://plantscience.sc.mahidol.ac.th/wp-content/uploads/2023/03/336370697_122029737501589_8964160967415547663_n-1024x768.jpg)
![](https://plantscience.sc.mahidol.ac.th/wp-content/uploads/2023/03/336385309_233605802408948_5340126327731639359_n-1024x768.jpg)
![](https://plantscience.sc.mahidol.ac.th/wp-content/uploads/2023/03/336512685_177725908373064_2102105394106008793_n-1024x768.jpg)
![](https://plantscience.sc.mahidol.ac.th/wp-content/uploads/2023/03/336560610_1267244897224761_5368843041704774581_n-1024x768.jpg)
![](https://plantscience.sc.mahidol.ac.th/wp-content/uploads/2023/03/336566091_684128667047015_219961557804392076_n-1024x768.jpg)
![](https://plantscience.sc.mahidol.ac.th/wp-content/uploads/2023/03/336647747_1264202074201667_5434077926874319637_n-1024x768.jpg)
![](https://plantscience.sc.mahidol.ac.th/wp-content/uploads/2023/03/336872486_3046182645688448_4644439326840414379_n-1024x768.jpg)